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Uvuvi == Kuwanyenzoya Kuondoa umasikini, kuvutia uwekezaji na kuc
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NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, DK: Doto Biteko akizun‘ ' » i '

e \ N » DKL gumza wakati wa Maadhimisho va Miaka 40 ya
Taa:sifi ya Utafjtl wa UvuviiTanzania (TAFIRI) sambamba'na kuzindua'mfumo maalum wa upatika‘l(lajiwa taaﬁyfa
sahll'u_ Za uvuvi. Pia DK: Biteko alishuhudiatutiaji'saini’'waimakubaliano'va TAFIRI'na ZAFIRI kwenye mazao ya
bahari, jijini Dar es Salaam, jana. (Pichalna Ofisiva/NaibWaziri MKuu);

Mageuzi makubwa
yaja sekta ya uvuvi

Dar es Salaam
NA HAMIS SHIMYE

AGEUZI makubwa sekta ya

uvuvi. Ndivyo unavyoweza

sema baada ya Naibu Waziri

Mkuu na Waziri wa Nishati,
Dk. Doto Biteko kueleza mipango
mikakati ya Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan katika Wizara ya Mifugo na
Uvuvi.

Hali hiyo inatokana na serikali
kutangaza kufanya kila liwezalo
kuhakikisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi
Tanzania (TAFIRI) inafanya shughuli zake
kwa ufasaha kuongeza tija katika Sekta
ya Uvuvi nchini.

Akizungumza jana jijini Dar es
Salaam wakati wa maadhimisho za
miaka 40 ya taasisi ya TAFIRI ameitaka
taasisi hiyo kuweka mkazo zaidi katika
utafiti wa uvuvi katika Ukanda wa Bahari

ya Hindi kwa kuwa bado mchango wake
ni mdogo tofauti na mchango wa sekta
hiyo upande wa maziwa.

“TAFIRI mchango wake uongezeke
katika uvuviwa Bahari Kuu ambapo bado
mchango wake ni mdogo. Hakikisheni
wizara na TAFIRI mnakuwa kimbilio la
wavuvi muone fahari wavuvi wanakuwa
mataf'(iri." alisema

Dk. Biteko alisema Sekta ya Uvuvi
kuwa nyenzo ya kuondoa umasikini na
kuvutia uwekezaji pamoja na kuchangia
uwepo wa mazao ya uvuvi nje ya nchi.

ULEGA AFUNGUKA

Kwa upande wake Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega, alisema wizara
imeweka mkakati kuhakikisha ifikapo
mwaka 2030 Sekta ya Uvuvi ichangie
katika pato la taifa katriban kwa asilimia
kumi tofauti na sasa ambapo inachangia
kwa asilimia 1.7 pekee. ;

Aliongeza kuwa wizara inalenga
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kuweka mazingira mazuri na kuratibu
ufugaji samaki kwa wingi ili kuzalisha
zaidi kutoka tani laki tano kwa sasa hadi
tani laki sita ifikapo mwaka 2025/2026.

Alisema ufugaji wa samaki ni
kipaumbele kwa wizara na kwamba
TAFIRl imesaidia kuondoa baadhi ya
vikwazo vya ufugaji wa kwenye vizimba
katika Ziwa Victoria kwa kufanya tafiti ya
maeneo ya ziwa hilo ambayo yanafaa
kwa ufugaji.

Naye, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi TAFIRl, Yahya Mgawe,
ameiomba serikali kupitia kwa Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk.
Biteko kununua meli ya utafiti yenye
thamani ya Shilingi Bilioni 6 ili kusaidia
kurahisisha shughuli za utafiti katika
Ukanda wa Bahari ya Hindi. ]

Hivyo, alisema meli hiyo itasaidia pia
kukuza Uchumi wa Buluu kwa kuainisha
masuala mbalimbali yatakayochochea

Sekta ya Uvuvi kukua zaidi.
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ais Miuuwa lisa wa Wadau wa Lishe Aliomba wac:lau wa maendeleo kirefu nchi imekuwa ikikabili chan- minifu kwa kubadilisha vipuri halisi na
de- ncl ey waunge mkono juhudi hizo ili ku- gamoto ya upatikanaji wa vifaa vya vipuri feld.
e ‘Fanyeni ufuatiliaji wa karibu wezesha mashine hizo kuzalishwa kuchanganyla virutubisho kwenye
=2 na kutoa taarifa za utekelezaji mara kwa wingi kutumika kauka maeneo
fya, D%B TARARY LEO KV .
~ “Biteko ataka sekta ya d ikini #
. < {d SCKld Y uvuvi iondoe umas
‘ : wa kimbilio la wavuvi waki- nje yanchi ili kuleta fedha
Z0 Na Mwandishi Maalumu  uvuvi wafanye sekta hiyo aﬁoﬁﬁzﬁi _ waona ninyi wajue majibu zaidi za kigeni.
kuwa nyenzo muhimu ya . Piaalishuhudiakusainiwa. ~ yamaswali yao watayapata Dk Biteko alisema mauzo
€ ‘AIBU Waziri kuondoa umasikini. , " makubaliano ya Tafirina  kwenu, namuone fahariya ~ yabidhaa yameongezeka
Wa Mkuu na Waziri Dk Biteko ametoa agizo " Zafiri kwenye mazao ya kuwaona wavuvi wanakuwa ku’noka Dgla za Marekani
wa Nishati, Dk hilo Dar es Salaam jana wakati bahari. . matajiri,” alisema Dk Biteko. - milioni 168 mwaka uliopita '
Doto Biteko ameagiza wa maadhimisho ya miaka 40 “Hakikisheni Wihsam Ameiagiza Tafiri iongeze ~ hadi kuf;xhqa Dola za Marekani
watendaji wa sekta ya ya Taasisi ya Utafitiwa Uvavi  pamoja na Tafiri mnakuwa mchango wa mauzo yabidhaa ~ milioni 249.
Tanzania (T aﬁn) na kuzindua
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aliovamia ardhi taasisiya
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_ utafiti wa mifugo waonywa

Na Amina Omari, Tanga

IZARA ya Mifugo
na Uvuvi imewataka
wananchi waliovamia

kwenye eneo la ardhi la Taasisi
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania
(Taliri), Kituo cha Tanga kuha-
ma katika eneo hilo ili kupisha . -
miradi ya kitafiti inayofanywa
na taasisi hiyo.

Wakazi hao ambao awali
walifanya uvamizi katika eneo
hilo kwa asilimia 51 wataendelea
kubaki, lakini wale waliovamia
eneo hilo kwa asilimia 48.6
watalazimika kupisha eneo la
taasisi hiyo. '

Hayo yalibainishwa na Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya

Mifugo na Uvuvi, Dk Daniel
Mushi wakati akizungumza
na waandishi wa habari baada

ya kuhitimisha majadiliano
baina ya viongozi wa wananchi
waliopo kwenye maeneo hayo ya
uvamizi.

Alisema wamekubaliana
kuzingatia sheria na taratibu
za kisheria zilizopo za umiliki
wa ardhi ili kuepusha changa-
moto ya uvamizi kama hiyo na

kusababisha uwepo wa migogoro-

isiyo ya lazima.

“Shamba lililovamiwa ni la ta-
asisi ya serikali licha ya kwamba
wananchi hao wote walitakiwa
kuhama lakini busara za viongozi
wa serikali wameelekeza wa--
nanchi waliovamia eneo kubwa
kuachwa, wale waliovamia eneo

la pili lakini ni wachache kupisha
eneo hilo,” alisema.

Alisema kupishwa kwa eneo
hilo kutasaidia taasisi kuendelea
na majukumu yake yaliyokusudi-
wa ikiwemo kuleta tija ikiwamo
utekelezaji wa Mradi wa Kituo
Atamizi cha vijana ili waweze ku-
jifunza stadi za biashara kupitia
mifugo na kujiajiri.

Aidha, alisema utekelezaji wa
ujenzi wa kituo hicho utaanza
baada ya kuwasiliana na Wizara

ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi ili waweze kubaini
maeneo ambayo yatachulku-

liwa na Taliri huku wananchi
wakitafutiwa maeneo mengine
waendelee na shughuli zao za
kiuchumi.

Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa
wa Tanga, Waziri Kindamba
alisema baada ya makubaliano
waliyoyafikia sasa mgogoro huo
umekwisha ha wananchi walio-
vamia wataweza kutafutiwa
maeneo mengine. -

“Tunashukuru sasa mgogoro
huu umekwisha kwa makubalia-
no ya maridhiano na sasa taasisi
itabaki kwenye eneo lake na wa-
nanchi waliovamia watatafutiwa
maeneo mengine ya kuendeleza
shughuli zao,” alisema.

Hata hivyo, wananchi walio-
vamia waliiomba serikali kulinda
maeneo yake kwa kuweka mipa-
ka, badala ya kuyatelekeza na
kusababisha vurugu ya uvamizi
wa maeneo.
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